Tản mạn VBA-chuyện vui, chuyện buồn

giaiphapvba

Administrator
Thành viên BQT
Làm ra được một chương trình chạy tốt, nhưng chưa chắc niềm hạnh phúc sẽ đến.
Đầu tiên có thể là sự đố kỵ của đồng nghiệp, những người không muốn người khác nổi bật hơn họ. Ở đâu cũng có người như vậy. Em cảm nhận sâu sắc thêm, trong phúc có họa. Phúc là mình vừa có được một sản phẩm để giảm thiểu thời giờ chân tay cho mình trước hết, và cho đồng nghiệp. Họa chính là thói ghen ghét đố kỵ ở đời.
Rồi, nếu như trước kia công việc ấy được giao cho một ngày, thì bây giờ cắt xuống còn 1-2 tiếng. Anh chị sẽ được giao cho việc khác.
Thưởng ư? Cống hiến ư? Thôi đừng mơ, em thấy nó viển vông.
Có phần tiêu cực, nhưng thực là như vậy. Anh chị nghĩ xem, nếu như phía bên kia giao cho lượng việc nhiều giờ, phía bên này có bao giờ trả lại giờ (qui ra tiền) vì không sử dụng hết, hay là sẽ cố hợp thức số giờ ấy để qui thành tiền?
Vậy, có bao giờ, anh chị nghĩ, mình sẽ sử dụng Tool mình viết cho riêng mình không? Bỗng dưng hôm nay em có suy nghĩ như vậy.
Mình sẽ được rảnh hơn trong công việc, thế là tốt rồi.

S

Snow24

Guest
U
Làm ra được một chương trình chạy tốt, nhưng chưa chắc niềm hạnh phúc sẽ đến.
Đầu tiên có thể là sự đố kỵ của đồng nghiệp, những người không muốn người khác nổi bật hơn họ. Ở đâu cũng có người như vậy. Em cảm nhận sâu sắc thêm, trong phúc có họa. Phúc là mình vừa có được một sản phẩm để giảm thiểu thời giờ chân tay cho mình trước hết, và cho đồng nghiệp. Họa chính là thói ghen ghét đố kỵ ở đời.
Rồi, nếu như trước kia công việc ấy được giao cho một ngày, thì bây giờ cắt xuống còn 1-2 tiếng. Anh chị sẽ được giao cho việc khác.
Thưởng ư? Cống hiến ư? Thôi đừng mơ, em thấy nó viển vông.
Có phần tiêu cực, nhưng thực là như vậy. Anh chị nghĩ xem, nếu như phía bên kia giao cho lượng việc nhiều giờ, phía bên này có bao giờ trả lại giờ (qui ra tiền) vì không sử dụng hết, hay là sẽ cố hợp thức số giờ ấy để qui thành tiền?
Vậy, có bao giờ, anh chị nghĩ, mình sẽ sử dụng Tool mình viết cho riêng mình không? Bỗng dưng hôm nay em có suy nghĩ như vậy.
Mình sẽ được rảnh hơn trong công việc, thế là tốt rồi.
Ứng dụng cho mình được là tốt rồi.

vbano1

SMod
Thành viên BQT
Nghe chua chát nhưng mà đúng thế thật. Từ bỏ cái ý định chia sẻ cho đồng nghiệp đi em ạ. Hiếm khi người ta tán dương hay khen ngợi em, ngược lại họ sẽ coi em như con bò vắt sữa, cắt bớt thời gian khi giao việc, hoặc đưa thêm việc khác cho em làm, với thái độ hả hê (trông chẳng có gì là biết ơn).

S

Snow24

Guest
Nghe chua chát nhưng mà đúng thế thật. Từ bỏ cái ý định chia sẻ cho đồng nghiệp đi em ạ. Hiếm khi người ta tán dương hay khen ngợi em, ngược lại họ sẽ coi em như con bò vắt sữa, cắt bớt thời gian khi giao việc, hoặc đưa thêm việc khác cho em làm, với thái độ hả hê (trông chẳng có gì là biết ơn).
Các bạn thái độ tiêu cực quá đấy.Nếu biết thì bảo người ta cách làm nhanh lên là được chứ sao đâu.Mà chỗ công ty mình làm mỗi người có 1 bản mô tả công việc của mình.Ai làm việc của người đó.Nên cũng không sảy ra tình trạng trên.

giaiphapvba

Administrator
Thành viên BQT
Vì có những người rất xấu tính. Cây muốn lặng mà gió chẳng dừng anh ạ. Em cũng muốn làm người lương thiện nhưng đồng nghiệp không cho em lương thiện.

Ốc Yêu

Yêu THVBA
Em ngoài nói trực tiếp với m ra thì e chỉ viết cho e dùng, thấy thằng bên cạnh nó lúi húi soi đi soi lại cũng kệ nó. Mình giúp nó có khi nó k được làm thêm lại oán m thì chít hii. Các a dặn rằng việc thằng nào thằng đấy làm nên e cứ áp dụng triệt để thôi ợ.

vbano1

SMod
Thành viên BQT
Tưởng bạn lại le ve ra bảo để tôi code macro cho công việc nó nhanh, khéo ơn chả thấy lại thấy nó bắn cho tia mắt cháy cả tóc :cool:
Nói chung là mấy bạn NB cũng chả tốt đẹp gì đâu. Cứ theo nguyên tắc của ai người ấy lo, thì sẽ không chuốc bực vào người. Làm ra cái gì hay ho mang ra khoe, tưởng thiên hạ trầm trồ mà có khi chuốc lấy oán giận của anh em. Thế là từ nay công việc ấy khỏi thêm nến, rồi thì tưởng công ty thưởng thế nào, cuối năm lại làm cái phong bì 70k. Thôi, tỉnh đi.

giaiphapvba

Administrator
Thành viên BQT
Khi nào các sếp cần báo cáo, mà có thì bê ra, tạm được.
Chứ mọi người đều không nói gì, tự nhiên bê ra, không sứt đầu mẻ trán mới lạ.
Mà khi bê ra nó phải thật sự đáng để người khác trầm trồ, chứ đằng này làm ra cái chả hiểu để làm gì. Em vẫn chả hiểu nhập comment trực tiếp trên cells thì nó thế nào mà bây giờ lại phải ấn vào cái nút cho UserForm hiện lên, rồi lại nhập vào cái UserForm, rồi nhập xong lại ấn nút.
Có mà đầu óc có vấn đề thì có.