Phỏng vấn ngắn Ongke0711

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Euler

Administrator
Thành viên BQT
Đầu tiên, cho phép tôi được dùng cách xưng hô tôi-bạn để thực hiện cuộc phỏng vấn ngắn này.
Trong topic gần đây, tôi đã nhận được tương tác phản hồi của bạn, tôi rất vui. Trong một topic học thuật, chúng tôi cố gắng tránh làm loãng nội dung, do đó ở topic này cho phép tôi được gửi lời cảm ơn chân thành tới đóng góp ý kiến của bạn để topic thêm phong phú cách làm, làm phong phú thêm nguồn tư liệu tham khảo cho thế hệ mai sau.
Nếu được bạn @ongke0711 cho phép, hãy cho phép tôi được thực hiện phỏng vấn ngắn với bạn vì các lý do sau:
-Bạn có thời gian tham gia nhiều diễn đàn, có kinh nghiệm phong phú.
-Bạn có niềm đam mê với VBA nói riêng và Office nói chung.

Câu hỏi 1: Điều gì thúc đẩy bạn tham gia tuhocvba.net . Thời điểm bạn đăng ký nick có thể nói là khá muộn 23/2/2020, tức là tuhocvba.net đã đi được chặng đường gần 1 năm. Chúng tôi tò mò là tại sao không sớm hơn mà lại muộn như vậy.
Ex: Được bạn bè giới thiệu muộn, google nên biết tới tuhocvba.net hơi muộn...

Câu hỏi 2: Để phổ biến kiến thức và cách làm việc chuyên nghiệp mà chúng tôi hướng tới, chúng tôi gặp khá nhiều khó khăn. Đâu là điểm chúng tôi cần cải thiện, việc gì là việc chúng tôi cần phải làm?

Câu hỏi 3: Bạn hài lòng nhất/không hài lòng nhất điều gì trên diễn đàn hiện nay.

Chân thành cảm ơn bạn, mong bạn bớt thời gian và thực hiện cuộc phỏng vấn ngắn này. Câu trả lời của bạn sẽ giúp chúng tôi rất nhiều về việc định hướng bước đi tiếp theo trong tương lai.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Mình biết bạn @ongke0711 tham gia nhiều diễn đàn nên có thể là rất bận rộn. Nhưng dù sao cũng mong bạn bớt chút thời gian giúp chúng mình mấy câu hỏi trên, nếu mà được như vậy thì quả thực là bạn đã giúp đỡ chúng mình rất nhiều.

ongke0711

Yêu THVBA
Phỏng vấn này nó dài sọc chứ có ngắn đâu.😀
Bạn hỏi thì tôi cũng có đôi điều góp ý theo quan điểm cá nhân tôi nhé. Tôi thì không phải học bên công nghệ thông tin ra, hiện nay cũng không phải là lập trình viên gì cả (kinh doanh riêng). Tôi đến với lập trình, thứ nhất là mà do đam mê, thứ hai là muốn giải quyết công việc cho đỡ mất thời gian, chính xác nên tự tìm tòi học hỏi. Công việc trước đây của tôi là kinh doanh nên liên quan nhiều đến việc tổng hợp các báo cáo kinh doanh. Mỗi lần báo cáo lại phải nhờ IT trích xuất dữ liệu, về xử lý, tổng hợp ra các báo cáo Excel, mất thời gian nhiều quá nên bắt đầu tìm hiểu về cơ sở dữ liệu và bắt tay vào học Access từ sách của Ông Văn Thông (giờ nhà sách không còn nữa) và đam mê bùng phát từ đó. Tôi dùng Access để tổng hợp số liệu và xuất sang Excel để báo cáo (Excel rất mạnh về khoản này). Nói chung thì Excel thì tôi chỉ biết cơ bản thôi, không chuyên sâu về nó, về VBA cũng gần tương tự Access do đó có những code nào tôi quen, đã dùng qua trong Access thì tham gia đóng góp ý kiến vậy thôi.
Câu 1:
- Tôi biết tuhocvba.net từ bên GPE. Chắc cũng đâu đó quý 4 2019.
- Tôi tham gia các diễn đàn chủ yếu học hỏi, tìm kiếm giải pháp cho các vấn đề mình gặp phải trong thiết kế ứng dụng mà các vấn đề thì nó là muôn trùng nên kiến thức không bao giờ đủ. Trước đây đọc bài trên diễn đàn tuhocvba.net dạng Guest nên đôi khi gặp các bài chia sẽ code này nọ thì bị giới hạn không xem được, tò mò nên đăng ký nick để đọc cho đầy đủ, hiểu rõ hơn.😀
Sẳn cũng có liên quan nên tôi trả lời luôn câu hỏi số 3.
Lúc đầu đọc các bài viết trên diễn đàn thì bài hay cũng nhiều nhưng các bài viết từ quan điểm cá nhân bình luận, nhận xét tiêu cực về các cá nhân tổ chức cũng nhiều, đọc các bài này không đem lại không khí tích cực gì cả do đó tôi chưa tạo nick thời điểm này. (Thực ra thì "không mợ thì chợ vẫn đông", tôi có tạo nick hay không thì diễn đàn vẫn đi tới - keep walking thôi). Sau này tôi thấy các bài viết tiêu cực đã giảm bớt nhiều, đó là một cái hay.
Câu 2:
Tôi chắc chắn là đội ngũ BQT các bạn đã có những định hướng hoạt động rồi, đây cũng là quan điểm cá nhân tôi để góp ý thêm thôi, đúng sai chỉ mang tính tương đối tuỳ thời điểm và cách nhìn nhận, nhân sinh quan từng người.
*** Nói về nhân sự diễn đàn:
Tôi thấy các bạn rất kỹ luật, cầu toàn nhưng tôi thấy hơi khắt khe chút đối với người mới. Nó có cái hay nhưng cũng gây bất tiện cho những người muốn tham gia học hỏi nhưng chưa có căn bản gì về VBA (Nếu đối tượng thành viên các bạn hướng tới không phải là những người sơ cấp VBA thì bỏ qua đoạn này). Khi chưa biết gì về VBA, về qui trình xử lý dữ liệu, các từ chuyên ngành v.v.. thì yêu cầu trình bày dễ hiểu cho người lập trình nắm rõ là khó với người mới tự học. Khi gặp phản ứng gay gắt từ phía diễn đàn thì họ cũng nản, không muốn hỏi gì thêm, người ngoài đọc vào cũng cảm giác sợ hỏi ở diễn đàn... từ đó không còn gì là tự học nữa (tự học thông qua ngừoi thân, bạn bè, cấp trên, các thành viên các diễn đàn...). Nếu yêu cầu trình bày để người "ngu" cũng có thể hiểu thì hơi quá rồi (đã ngu thì rất chậm để hiểu) mà nên diễn giải để người không biết gì về công nghệ thông tin, tin học cũng có thể hiểu thì hợp lý hơn. Đây cũng là phương châm khi tôi viết ứng dụng: thiết kế, code như thế nào trong Form giao diện để một người không biết gì về tin học cũng có thể thao tác, nhập liệu, xử lý một cách thuận tiện nhất, dễ dàng nhất. Nếu là tôi, khi tiếp nhận các câu hỏi không rõ ràng thì với chuyên môn của mình, mình sẽ mang máng, mường tượng bạn này muốn hỏi gì từ đó sẽ đưa ra các câu hỏi khai thác, dẫn dắt để bạn đó từ từ phát biểu ra đúng bản chất của vấn đề mình cần hỏi (có khi bản thân người hỏi còn chưa định vị rõ mình muốn gì nữa mà).
*** Về bài viết:
Phần lớn đối tượng tham gia hỏi, thành viên là họ đang có một nhu cầu thực tiễn như giải quyết một bài toán đang kẹt, cần thiết kế một ứng dụng nào đó... Nên các bài viết chia sẽ kiến thức mang tính thực tiễn ứng dụng sẽ thu hút hơn, người đọc sẽ thấy thu được lợi ích từ các bài viết này cho công việc của họ từ đó sẽ thấy được giá trị của diễn đàn.
Lấy ví dụ bài Footstep Illusion: đây là lập trình cao cấp tốn nhiều công sức của người viết nhưng nó lại không có tính thực tiễn ứng dụng với đại đa số đối tượng diễn đàn. Bài "dấu Module của bạn vothanhthu thì lại đánh đúng tâm lý đối tượng là người lập trình có nhu cầu dấu code, bảo vệ sở hữu trí tuê của họ nên lượt view cao.
Nói chung áp dụng giống như kinh doanh: xác định khách hàng, đối tượng mục tiêu mà mình muốn nhắm tới và đưa ra các sản phẩm, giá cả, chính sách tương ứng.
*** Về ngân sách hoạt động của diễn đàn:
Tôi nghĩ các bạn tham khảo trang Expert Exchange - . Đây cũng là một cách hay.
*** Về các thành viên diễn đàn:
Tôi thấy mọi người tham gia với suy nghĩ mở, phóng khoáng, nhìn mọi thứ tích cực thì việc trao đổi sẽ đem lại hiệu qua hơn, học hỏi nhiều hơn. Tham gia chủ đề với tâm thế là "tranh luận vấn đề" chứ không nguỵ biện, tấn công cá nhân. Nếu 2 bên trước mang tâm thế phòng thủ trước khi bước vào cuộc trao đổi, tranh luận sẽ không có cái nhìn đa chiều, khách quan trong giải quyết vấn đề.
Một số ý kiến cá nhân tôi là vậy.
Chút diễn đàn tiếp tục phát triển.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Vâng, rất cảm ơn ý kiến của bạn Ongke0711, rất đáng để suy ngẫm.

1. Về bày tỏ quan điểm cá nhân:
Hiện nay các bài viết trong các box Trà Đá Vỉa Hè đã được duyệt và xóa.
Về các phản ứng là điều có thể hiểu được. Thành viên cũng là con người, có cảm xúc vui, buồn, bực tức. Khi gặp các cư xử không hay, họ bực tức là hiểu được. Nhưng trút hết cảm xúc xong là thôi. Hiện nay chúng tôi không còn tham gia GPE, các cảm xúc tiêu cực vì thế cũng sẽ không còn. Bên cạnh đó cũng có các thành viên GPE sang xả cảm xúc cũng có. Tuy nhiên chúng tôi cũng đã tiến hành nhắc nhở.

2. Về trình bày: Chúng tôi không thấy có sự liên quan nào tới kiến thức VBA. Mà ở đây là trình bày để cho bất cứ ai cũng hiểu được. Đây là cách làm việc.

Chẳng hạn một bạn sáng nay, đã được phản hồi đưa file demo, qua trao đổi mấy lần vẫn không hợp tác. Chúng tôi phải tiến hành khóa. Những việc trao thông tin để người khác hiểu bạn muốn gì, đã tiến hành nhắc nhở rất nhiều nhưng chưa có cải thiện.
Chúng tôi nghĩ đây là tình trạng chung của lao động VN. Ngay cả GPE dường như cũng có vấn đề tương tự.

Có nhiều thành viên sau khi nhận follow thì họ đáp ứng. Có nhiều thành viên không đáp ứng nổi. Trình bày không sao hiểu được, rất mất thời gian, tôi khuyên họ nên sang tham gia GPE.

Chúng tôi thấy thành viên có phân hóa rất rõ. Chẳng hạn, những người làm ngân hàng, chứng khoán, cách làm việc của họ khá chuyên nghiệp cho nên chỉ follow một chút là họ trình bày lại được. Các bài viết rất chỉn chu.
Một số ngừoi khác thì không được như vậy. Tôi rất tiếc là nhân sự diễn đàn mỏng, cho nên chúng tôi không thể lãng phí thời gian vô ích như vậy. Các thành viên yếu quá, có lẽ tham gia GPE sẽ phù hợp hơn.

Các phản ứng gay gắt từ diễn đàn sẽ giảm, chúng tôi sẽ có đối sách cho việc này, chẳng hạn tạo sẵn form giao tiếp. Các thành viên quản trị chỉ cần copy (bạn nên đưa file demo, bạn nên nói rõ input, bạn có thể xem cách upload ảnh ở đây...). Trong công việc mọi người cũng vậy thôi.
Mọi người đều bận rộn và có vị trí, trong công việc mà có cấp dưới như thế thì chắc chắn cấp dưới sẽ bị mắng-đó là làm công ăn lương. Ở đây là trợ giúp không công, đi nhờ vả mà trình bày không ra làm sao cả, thấy mọi người quá ỷ lại, không biết đứng trên lập trường người nhận thông tin mà trình bày cho cặn kẽ. Thật là không biết nói sao nữa.

Cảm ơn ý kiến đóng góp khách quan từ bạn.

3. Về ngân sách hoạt động diễn đàn: Tôi chưa hiểu lắm ý bạn nói. Tôi sẽ tìm hiểu thêm.

4. Về thành viên diễn đàn tranh luận cởi mở: Chúng tôi muốn các ý kiến thật chất lượng, đưa ra ý kiến có căn cứ, nêu ra vấn đề trực quan và dễ hiểu. Các ý kiến không đạt yêu cầu này, hoặc không có tính chia sẻ, thì thôi không cần nêu ý kiến đỡ mất thời gian người khác. Không biết ý kiến bạn nói phòng thủ nhau là ai phòng thủ ai.

ongke0711

Yêu THVBA
4. Về thành viên diễn đàn tranh luận cởi mở: Chúng tôi muốn các ý kiến thật chất lượng, đưa ra ý kiến có căn cứ, nêu ra vấn đề trực quan và dễ hiểu. Các ý kiến không đạt yêu cầu này, hoặc không có tính chia sẻ, thì thôi không cần nêu ý kiến đỡ mất thời gian người khác. Không biết ý kiến bạn nói phòng thủ nhau là ai phòng thủ ai.
Ý phòng thủ ở đây là khi một cá nhân bị chỉ trích về bài viết, thái độ, về một cái gì đó v.v..thì cá nhân đó sẽ mang tư tưởng phòng thủ, bảo vệ quan điểm của mình và mình là đúng, tâm thế sẳn sàng đáp trả, sẽ không nghe đối phương, không hiểu hoặc cố tình không hiểu đối phương nói, không phân tích xem trong các luận điểm mà đối phương nói có đúng hay không. Tranh luận giữa nhưng người như vậy rất khó tìm ra điểm chung để giải quyết vấn đề. Chỉ vậy thôi.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Ý phòng thủ ở đây là khi một cá nhân bị chỉ trích về bài viết, thái độ, về một cái gì đó v.v..thì cá nhân đó sẽ mang tư tưởng phòng thủ, bảo vệ quan điểm của mình và mình là đúng, tâm thế sẳn sàng đáp trả, sẽ không nghe đối phương, không hiểu hoặc cố tình không hiểu đối phương nói, không phân tích xem trong các luận điểm mà đối phương nói có đúng hay không. Tranh luận giữa nhưng người như vậy rất khó tìm ra điểm chung để giải quyết vấn đề. Chỉ vậy thôi.
À, cái này thì tôi chưa thấy có trên tuhocvba.net
Chỉ có bày tỏ thái độ làm thế nào trình bày cho dễ hiểu hơn. Mà đây cũng là đòi hỏi chính đáng.
Các thái độ chê bai code, hay chỉ trích hay dở-dù chỉ manh nha sẽ lập tức xử lý. Đó cũng là một trong các lý do chúng tôi xóa nick một admin.

Các topic gần đây, tôi thấy các thành viên đưa ra ý kiến rất chất lượng, bổ sung cho nhau để đi tới giải quyết một bài toán lớn. Cảm ơn lưu ý của bạn, tôi sẽ không để điều này diễn ra trên diễn đàn.
Ai có cái TÔI lớn, sẽ xóa nick cho tham gia lại từ đầu.

Euler

Administrator
Thành viên BQT
Cảm ơn bạn @ongke0711 .
Diễn đàn đi theo hướng học thuật, tức là những người đam mê chia sẻ những tìm tòi.
Những thành viên có khả năng dịch thuật thì dịch các kiến thức mới.
Có lẽ bạn sẽ thất vọng, nhìn viễn cảnh hướng đi này thì số lượng thành viên sẽ không nhiều. Muốn thành viên nhiều là phải hướng tới người lơ tơ mơ như bạn nói, hỗ trợ họ code như GPE.
Tuy nhiên hướng đi của tuhocvba khác với GPE. Nếu GPE hiểu điều này và có thái độ hợp tác thì hay hơn. Nhưng chuyện cũng qua rồi.

Tuhocvba đi theo hướng tìm tòi, chia sẻ thành tựu, dịch các kiến thức mới cho người dân mình đọc. Các website của Nhật cũng đi theo hướng này, tôi không thấy website nào có hỗ trợ code kiểu GPE.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Mình nhờ admin @vothanhthu tổng hợp các ý kiến ở

Có những vấn đề gì, nội dung từng vấn đề là gì?
Đề xuất đối sách cho từng vấn đề là gì?

Thứ cho vào phòng họp giúp mình nhé.

giaiphapvba

Administrator
Thành viên BQT
Rất cảm ơn @ongke0711 . Sau đây chúng tôi sẽ cùng phân tích các ý kiến của bạn để làm thế nào đáp ứng tốt hơn mong mỏi của mọi người.
Về các ý kiến dưới đây:
-Nếu anh chị mua một chiếc xe hay một chiếc điện thoại mà nó bị sứt một góc, anh chị có thấy hài lòng không ạ? Người làm ra chúng cũng chỉ là nhỡ tay nên làm ra sản phẩm lỗi tí xíu thôi.
Người viết thì cần có người đọc. Nói cách khác, người đọc chính là khách hàng của người viết. Người viết cung cấp sản phẩm là bài viết, cũng như người bán một chiếc xe hay một cái điện thoại, sản phẩm ấy phải có tính tiện lợi, đó là dễ đọc, dễ hiểu.
Về quan điểm này, diễn đàn sẽ duy trì, không hạ thấp mức độ yêu cầu đối với bài viết.

Vấn đề ở đây không phải là yêu cầu đòi hỏi cầu toàn, vấn đề nằm ở chỗ thái độ khi đưa ra yêu cầu đó. Thái độ có thể đã gay gắt và có thể điều chỉnh được.

đã ngu thì rất chậm để hiểu
-Tôi e rằng không đồng tình quan điểm này. Ngu dốt là chưa biết, chưa giác ngộ. Tôi không nghĩ có ai thiểu năng lại có thể tham gia lập nick thảo luận về VBA.
Cái chưa biết, chưa giác ngộ gồm: kiến thức VBA, kỹ năng làm việc. Chúng tôi không nói tới kiến thức VBA, chúng tôi nói tới kỹ năng làm việc. Về việc dùng hình ảnh vào bài viết, về việc nêu yêu cầu thì phải có file demo. Trong file demo có thể có nhiều sheet thì cần nói làm việc với sheet nào.
Đó là kỹ năng làm việc.

Trong một tổ chức, không thể nói, việc này không xong vì trót trao cho đứa chậm hiểu.
Câu hỏi ở đây là:
-Chỉ thị của anh đã rõ ràng chưa?
-Người nhận việc không hiểu có hỏi lại không? Hay tự ý phán đoán và làm?
Với vai trò là người hỗ trợ code, cái không hiểu thì nhiều do người viết cung cấp thiếu thông tin, do đó yêu cầu cung cấp thêm thông tin là cần. Tỏ ra cáu giận khi người khác làm việc thiếu chuyên nghiệp là điều bình thường.

...
Có rất nhiều điều muốn nói nhưng dài nên thôi. Suy nghĩ như bạn là điều bình thường và phổ biến trong xã hội ta hiện nay.

Chân thành cảm ơn bạn đã đưa ra ý kiến dài, tâm huyết đóng góp. Về "quan điểm cá nhân tiêu cực"-tôi nghĩ bạn đang đặt mình là GPE nên mới vậy. Khi đặt mình độc lập, mình không phải là GPE, tôi nghĩ bạn sẽ không cần thiết phải làm vậy-không lập nick tuhocvba.net. Trên GPE cũng đầy những lời lẽ huyênh hoang của những kẻ tự phụ, khi nhìn những lời lẽ ấy, bạn có lên tiếng hay âm thầm phản đối bằng cách không đăng nhập GPE nữa hay không?

Và lời như vậy, ý kiến đóng góp sẽ được chúng tôi phân tích và đưa ra đối sách cho từng vấn đề. Cảm ơn bạn.

vbano1

SMod
Thành viên BQT
Thế nào là tự học-mình nghĩ có lẽ bạn @ongke0711 có quan điểm và cách nghĩ khác.
Về điều này, BQT diễn đàn đã nêu rõ quan điểm . Bạn tham khảo.
Cảm ơn các góp ý của bạn.

ongke0711

Yêu THVBA
Có rất nhiều điều muốn nói nhưng dài nên thôi. Suy nghĩ như bạn là điều bình thường và phổ biến trong xã hội ta hiện nay.

Chân thành cảm ơn bạn đã đưa ra ý kiến dài, tâm huyết đóng góp. Về "quan điểm cá nhân tiêu cực"-tôi nghĩ bạn đang đặt mình là GPE nên mới vậy. Khi đặt mình độc lập, mình không phải là GPE, tôi nghĩ bạn sẽ không cần thiết phải làm vậy-không lập nick tuhocvba.net. Trên GPE cũng đầy những lời lẽ huyênh hoang của những kẻ tự phụ, khi nhìn những lời lẽ ấy, bạn có lên tiếng hay âm thầm phản đối bằng cách không đăng nhập GPE nữa hay không?
Thứ nhất tôi chỉ là người bình thường thôi bạn à.
Thứ 2 tôi là tôi chứ GPE nào ở đây.
Thứ 3: Bạn mang định kiến GPE nặng quá rồi, cứ ai có ý kiến trái chiều là gán ghép cho tư tưởng GPE??? Bạn có thể thấy tôi tham gia GPE rất lâu rồi. Lúc đó lên để học mấy cái hàm Vlookup, Hlookup xài như thế nào. Sau đó thì biến mất, chỉ trong 1 năm trở lại đây mới có vài bài viết trên đó vậy thì GPE ảnh hưởng tôi à? Tôi có cả ngàn bài biết trên thuthuataccess.com sao bạn không nói tôi mang tư tưởng thuthuataccess? nó còn hợp lý hơn.
Thứ 4: Tôi đầu 2 thứ tóc rồi nên cách nhìn nhận vấn đề có thể khác bạn. Những chuyện thị phi, lời lẽ huyên hoang tôi không để tâm thì cần gì phải sân si. (ghi chú: đoạn này của bạn là ngụy biện kiểu tấn công cá nhân đó).
Tôi không bình luận gì thêm nữa nhé.

BKKBG

Yêu THVBA nhất
Tôi biết bác Ongke này lâu rồi.
Những chuyện thị phi, lời lẽ huyên hoang tôi không để tâm thì cần gì phải sân si.
Bác nói đúng quá. Cứ lập nick tuhocvba.net tham gia, việc gì phải sân si mấy bài trong Box Trà Đá, thành viên họ nêu quan điểm cá nhân thì kệ họ. Bác nói câu trước câu sau hình như hơi mâu thuẫn ạ. Em thì lại thấy bác định kiến tuhocvba quá nặng ấy chứ. Hay em phải nghĩ GPE là hôn quân nên bác không dám nêu ý kiến, trên này thì bác nêu ý kiến hay thế.

Em không biết cái thuthuataccess với thuthuatexcel có phải là một không. Mà thuthuatexcel lấy database GPE à bác?
thuthuataccess, hrspring, thuthuatexcel em nhìn thấy nhiều thành viên quen lắm.

giaiphapvba

Administrator
Thành viên BQT
Các thành viên không vào tham gia topic này. Chúng tôi phòng tránh các hành vi đổ thêm dầu vào lửa có ý đồ nào đó.
Thứ 3: Bạn mang định kiến GPE nặng quá rồi, cứ ai có ý kiến trái chiều là gán ghép cho tư tưởng GPE??? Bạn có thể thấy tôi tham gia GPE rất lâu rồi. Lúc đó lên để học mấy cái hàm Vlookup, Hlookup xài như thế nào. Sau đó thì biến mất, chỉ trong 1 năm trở lại đây mới có vài bài viết trên đó vậy thì GPE ảnh hưởng tôi à? Tôi có cả ngàn bài biết trên thuthuataccess.com sao bạn không nói tôi mang tư tưởng thuthuataccess? nó còn hợp lý hơn.
Thứ 4: Tôi đầu 2 thứ tóc rồi nên cách nhìn nhận vấn đề có thể khác bạn. Những chuyện thị phi, lời lẽ huyên hoang tôi không để tâm thì cần gì phải sân si. (ghi chú: đoạn này của bạn là ngụy biện kiểu tấn công cá nhân đó).
Tôi không bình luận gì thêm nữa nhé.
-Đầu hai thứ tóc không phải là lý lẽ khi thảo luận. Mong bạn @ongke0711 chú ý.
-Bạn chỉ cần trả lời là TÔI NGHĨ VẬY/ TÔI KHÔNG NGHĨ VẬY là đủ để nêu quan điểm cá nhân.

Tôi rất tiếc khi quan điểm cá nhân của tôi khiến bạn không hài lòng. Đã là quan điểm cá nhân thì nó cũng giống như Tự Do Ngôn Luận. Tôi không có ý công kích cá nhân bạn, mà đang đưa ra ý kiến phản biện và quan điểm cá nhân của mình. Suy nghĩ của tôi hoàn toàn logic.

-Tại sao tôi không nghĩ bạn ở vai trò là các diễn đàn khác như thuthuataccess,...
Trên GPE có các ý kiến công kích cá nhân, bạn đã phản ứng như thế nào? Hay là trên GPE không có các ý kiến công kích cá nhân? Bạn nhắm mắt bỏ qua vì lý do gì? Sợ nêu ý kiến, hay là nghĩ nêu ra họ cũng không tiếp thu hoặc bị trả thù? Hay vì mình cũng là một phần của GPE.

Dựa trên suy nghĩ của tôi, tôi đi vào khả năng cuối cùng.

vbano1

SMod
Thành viên BQT
Tóm tắt lại cho dễ theo dõi. Em dùng hình minh họa cho trực quan chứ không có ý gì nhé.
Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Vấn đề sẽ khép lại ở đây nhé. Dường như mọi người đang đi ra ngoài nội dung phỏng vấn rồi.
Cảm ơn bạn @ongke0711 đã cho những ý kiến rất chân thành, mình thấy bạn là người tốt.
Các thành viên quản trị nếu có phát biểu ý kiến làm bạn nghĩ thế này hay thế khác, mong bạn thông cảm. Những tổn thương sẽ để lại sẹo, không thể nói lành là lành ngay được. Nếu bạn có nhu cầu xóa nick để tạo lập nick mới thì báo lại mình biết.

Không phải cứ GPE thì xấu, chúng tôi rất công bằng trong đánh giá. Thành viên Snow từ GPE được set Admin khi chúng tôi nhìn thấy năng lực, tuy nhiên chưa vượt qua thử thách và đáp ứng được yêu cầu thời điểm đó.
Thành viên ducdoom có cống hiến, được khen thưởng vinh danh.
Có rất nhiều người ở GPE sang đây tham gia, nếu có cống hiến, đáp ứng được yêu cầu, đều sẽ được trọng dùng.

Hiện nay diễn đàn vừa bổ sung nhân sự là Admin vothanhthu. Admin @vothanhthu sẽ tổng hợp các vấn đề có trong topic này và đề xuất các phương án đối sách trong phòng họp. Thứ giúp mình việc này nhé.

Một lần nữa cảm ơn @ongke0711 .

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.