Nhờ mọi người hỗ trợ giúp em theo dõi số lượng đơn hàng

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

tranhoai1368

Yêu THVBA
Em chào mọi người! Em làm File theo dõi đơn hàng cho KHO, muốn tự động hóa khi Click vào Sheet TON_KHO sẽ hiện ra kết quả thay vì em đang sử dụng SUMIF kết hợp với MÃ LIÊN KẾT. Như thế này ah:
- Khi có đơn hàng, em sẽ trực tiếp tiếp khách HÀNG, ĐƠN HÀNG, HÀNG HOÁ và SỐ vào Sheet TON_KHO luôn.
- Sheet NHAP là số lượng đã sản xuất (theo đơn đặt hàng).
- Sheet XUAT là số lượng đã giao cho khách hàng.
=> Sheet TON_KHO theo dõi số lượng được sản xuất và số lượng giao dịch (đủ hay chưa hoặc dư). Cách tính như sau (tiêu chí: KHÁCH HÀNG, ĐƠN HÀNG, HÀNG HOÁ):
+ Cột SẢN XUẤT tổng hợp số lượng đã sản xuất tại Sheet NHAP.
+ Cột ĐÃ GIAO tổng hợp số lượng đã giao cho khách hàng tại Sheet XUAT.
+ Cột TỒN KHO = SẢN XUẤT - ĐÃ GIAO.
+ Cột CHƯA GIAO = ĐƠN HÀNG - ĐÃ GIAO.
+ Cột CHÊNH LỆCH = TỒN KHO - CHƯA GIAO.
+ Ô K6 là đối chiếu ở Tổng Sheet NHAP = Tổng cột SẢN XUẤT (Cột K). Nếu bị lệch hiện Thông báo "KIEM TRA PHIEU NHAP"
+ Ô L6 là đối chiếu ở Tổng Sheet XUAT = Tổng cột ĐÃ GIAO (Cột L). Nếu bị lệch hiện Thông báo "KIEM TRA PHIEU NHAP"
+ Khi không có dữ liệu - File mới (KHÁCH HÀNG, ĐƠN HÀNG, MÃ HÀNG và SỐ LƯỢNG) mà nhấn nút sẽ hiện Thông báo "CHUA CO PHAT SINH)

Rất mong được sự hỗ trợ mọi người ah. Em cám ơn rất nhiều !

Sửa lần cuối:

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Bạn hãy tham khảo topic sau để học hỏi cách trình bày:
Bài viết của bạn chỉ toàn chữ thật sự không muốn đọc, nên có thêm hình ảnh minh họa thì tốt.
Nếu bạn không biết cách upload ảnh lên diễn đàn, bạn vui lòng tham khảo topic sau: .

tranhoai1368

Yêu THVBA
Em cám ơn anh rất nhiều. Hiện tại em đã làm để chạy được số lượng rồi ah. Nhờ anh bẫy giúp em chỗ này với ah, để khi nhấn nút LẤY TỒN KHO để kiểm tra KHO tự biết kiểm nếu có sai luôn (File đã upload lại có CODE bài đầu tiên).
+ Ô K6 là đối chiếu ở Tổng Sheet NHAP = Tổng cột SẢN XUẤT (Cột K). Nếu bị lệch hiện Thông báo "KIEM TRA PHIEU NHAP"
+ Ô L6 là đối chiếu ở Tổng Sheet XUAT = Tổng cột ĐÃ GIAO (Cột L). Nếu bị lệch hiện Thông báo "KIEM TRA PHIEU NHAP"
+ Khi không có dữ liệu - File mới (KHÁCH HÀNG, ĐƠN HÀNG, MÃ HÀNG và SỐ LƯỢNG) mà nhấn nút sẽ hiện Thông báo "CHUA CO PHAT SINH)

Hiện tại em vẫn dùng công thức SUM để đối chiếu thôi, dùng VBA hiện ra thông báo để cảnh báo sẽ hay hơn.

Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh

Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Chủ topic thông báo đã xử lý xong, cho nên topic này Close tại đây.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.