Nhờ anh, chị giúp điểm danh học sinh từng file excel vào file Điểm danh Meet

Lê Bá Nhẫn

Yêu THVBA nhất
Em chào các anh, chị. Em có 1 file điểm danh (DiemDanh-Meet) và 3 file học sinh học: 10A8-01-11-2021; 10A8-11-11-2021; 10A8-12-11-2021. Em muốn dựa vào 3 file học sinh học để điểm danh vào đúng lớp và số ngày trong file điểm danh (DiemDanh-Meet) của từng học sinh. Danh sách file học sinh có tên thì điền vào số 0. Còn không có tên thì điền vào chữ 1.

Ví dụ: File học sinh (Tên file: 10A8-01-11-2021) dò vào file điểm danh (DiemDanh-Meet): Lấy (10A8) dò vào Cột (C) file điểm danh (DiemDanh-Meet), lấy (01) dò vào cột (E5) file điểm danh (DiemDanh-Meet).

Trong file (10A8-01-11-2021) lấy cột số 01 (A5) của "01 -BQAnh" dò vào cột D6 "01-Bùi Quốc Anh" và đánh vào số "0". Còn không có thì đánh số 1.

Cuối cùng, cột (AJ) thì tổng hợp số ngày học sinh vắng trong tháng.

Cảm ơn admin đã duyệt bài. Cảm ơn anh, chị đã giúp đỡ nhiều.

Link file:

File DiemDanh-Meet của bạn đang mâu thuẫn với data file csv.
Ở cột D, dòng 6, tên meet là 01-Bùi Quốc Anh.

File 10A8-01-11-2021.csv thì tên meet được thể hiện là 01 -BQAnh.

Tại sao không thống nhất dữ liệu cùng một cách ghi.

Tôi nghĩ việc đầu tiên nên làm, đó là bạn cần thống nhất cách ghi, cụ thể file DiemDanh-Meet ở cột D, tên meet nên thể hiện trung thực với thực tế, chứ không nên tự sáng tác ra tên rồi điền vào.

T

thuthuy2000

Guest
Thầy dùng Google Meet Attendance List à. Thầy cho em xin link hướng dẫn sử dụng cái này để xuất ra csv giống thầy được không thầy? @Lê Bá Nhẫn

Nếu xử lý không khéo thì code chỉ chạy được trên máy tính người thực hiện lưu file CSV.
Trên file CSV ở cột B đang lưu thông tin dưới dạng :
Ngày/Tháng/Năm/ gờ : phút
Thông tin này có lẽ phụ thuộc vào máy tính. Nên người lưu file CSV rồi thực thi macro tổng hợp ngay trên máy tính đó có lẽ sẽ không sao.

Nhưng kịch bản, nếu người lưu file CSV là máy tính 1. Nhưng lại gửi sang máy tính 2 để tổng hợp.
Máy tính 2 có thiết định là Tháng/Ngày/Năm giờ : phút
Khi đó nếu tổng hợp trên máy tính 2 sẽ gặp trục trặc.

Vì vậy chủ topic cần nói rõ kịch bản, thu thập thông tin trên máy tính nào thì sẽ tổng hợp thông tin ngay trên máy tính đó đúng không?

Nếu bạn trả lời bài viết thì tốt quá, tôi cũng muốn thử nghiệm để xác thực điều mình đang nghĩ ở trên.

Lê Bá Nhẫn

Yêu THVBA nhất
File DiemDanh-Meet của bạn đang mâu thuẫn với data file csv.
Ở cột D, dòng 6, tên meet là 01-Bùi Quốc Anh.

File 10A8-01-11-2021.csv thì tên meet được thể hiện là 01 -BQAnh.

Tại sao không thống nhất dữ liệu cùng một cách ghi.

Tôi nghĩ việc đầu tiên nên làm, đó là bạn cần thống nhất cách ghi, cụ thể file DiemDanh-Meet ở cột D, tên meet nên thể hiện trung thực với thực tế, chứ không nên tự sáng tác ra tên rồi điền vào.
File csv chỉ thu được vậy anh. Không có tên lớp dạy, nên em đặt tên file có lớp, có ngày tháng năm.

Lê Bá Nhẫn

Yêu THVBA nhất
Nếu xử lý không khéo thì code chỉ chạy được trên máy tính người thực hiện lưu file CSV.
Trên file CSV ở cột B đang lưu thông tin dưới dạng :
Ngày/Tháng/Năm/ gờ : phút
Thông tin này có lẽ phụ thuộc vào máy tính. Nên người lưu file CSV rồi thực thi macro tổng hợp ngay trên máy tính đó có lẽ sẽ không sao.

Nhưng kịch bản, nếu người lưu file CSV là máy tính 1. Nhưng lại gửi sang máy tính 2 để tổng hợp.
Máy tính 2 có thiết định là Tháng/Ngày/Năm giờ : phút
Khi đó nếu tổng hợp trên máy tính 2 sẽ gặp trục trặc.

Vì vậy chủ topic cần nói rõ kịch bản, thu thập thông tin trên máy tính nào thì sẽ tổng hợp thông tin ngay trên máy tính đó đúng không?

Nếu bạn trả lời bài viết thì tốt quá, tôi cũng muốn thử nghiệm để xác thực điều mình đang nghĩ ở trên.
Đúng rồi anh. Em muốn dò tên file scv 10A8-01-11-2021. Lấy lớp 10A8 và ngày 01 để dò vào sheet Diem danh. Dò tiếp danh sách học sinh. Cái khó là tên học sinh ở sheet scv với file điểm danh giống số 01, 02,....

phuonghong1997

Yêu THVBA như điếu đổ
@Lê Bá Nhẫn
Thầy không hiểu tiếng việt à thầy.
Câu hỏi 1: Người ta hỏi sao thầy không thống nhất cách ghi.
File csv là file thầy thu được.
Vậy sao file Excel thầy không ghi giống như file csv.
Tại sao thầy không ghi là 01 -BQAnh (Cách ghi trên file csv), tại sao thầy lại ghi là 01-Bùi Quốc Anh ???
Tức là chỉ cần giống nhau số 01 là OK, không cần quan tâm đoạn phía sau?
01 -BQAnh
01-Bùi Quốc Anh
Câu hỏi 2:
Người ta hỏi thầy cách sử dụng. Người ta không hỏi biểu tượng là hình gì.

Thầy đọc kỹ câu hỏi rồi trả lời, để giảm thiểu tương tác qua lại, đỡ mất thời gian của mọi người.

Người ta ra câu hỏi.
3h sau thầy vô trả lời.

Nhưng người ta vẫn không hiểu. Vậy là 8h sau họ quay lại diễn đàn và tiếp tục đặt câu hỏi.
3h sau thầy vô trả lời.

Nhưg người ta vẫn không hiểu. 8h sau họ quay lại diễn đàn và tiếp tục đặt câu hỏi.
...

Cứ như thế vấn đề của thầy sẽ được truyền từ ngày này qua tháng nọ.

Lê Bá Nhẫn

Yêu THVBA nhất
@Lê Bá Nhẫn
Thầy không hiểu tiếng việt à thầy.
Câu hỏi 1: Người ta hỏi sao thầy không thống nhất cách ghi.
File csv là file thầy thu được.
Vậy sao file Excel thầy không ghi giống như file csv.
Tại sao thầy không ghi là 01 -BQAnh (Cách ghi trên file csv), tại sao thầy lại ghi là 01-Bùi Quốc Anh ???
Tức là chỉ cần giống nhau số 01 là OK, không cần quan tâm đoạn phía sau?
01 -BQAnh
01-Bùi Quốc Anh
Câu hỏi 2:
Người ta hỏi thầy cách sử dụng. Người ta không hỏi biểu tượng là hình gì.

Thầy đọc kỹ câu hỏi rồi trả lời, để giảm thiểu tương tác qua lại, đỡ mất thời gian của mọi người.

Người ta ra câu hỏi.
3h sau thầy vô trả lời.

Nhưng người ta vẫn không hiểu. Vậy là 8h sau họ quay lại diễn đàn và tiếp tục đặt câu hỏi.
3h sau thầy vô trả lời.

Nhưg người ta vẫn không hiểu. 8h sau họ quay lại diễn đàn và tiếp tục đặt câu hỏi.
...

Cứ như thế vấn đề của thầy sẽ được truyền từ ngày này qua tháng nọ.
Câu hỏi 1: Trả lời:
Không thể thống nhất được cái này. Có nhiều lý do.
Câu hỏi 2:
Đây là tiện ích của google anh:
Google Meet Attendance List
Em sẽ rút kinh nghiệm trả lời nhanh. Em xin lỗi vì điều này.

T

thuthuy2000

Guest
Tôi đâu có hỏi tên ứng dụng đâu, tôi hỏi cách sử dụng ứng dụng như nào cơ mà. Sao cứ tránh né trả lời câu hỏi vậy thầy.
Vậy làm sao mọi người có thể giúp thầy một cách vô tư được, trong khi bản thân thầy còn có ý đồ riêng.

Lê Bá Nhẫn

Yêu THVBA nhất
Tôi đâu có hỏi tên ứng dụng đâu, tôi hỏi cách sử dụng ứng dụng như nào cơ mà. Sao cứ tránh né trả lời câu hỏi vậy thầy.
Vậy làm sao mọi người có thể giúp thầy một cách vô tư được, trong khi bản thân thầy còn có ý đồ riêng.
Cô vào phần tiện ích của google, tìm tên Google Meet Attendance List rồi cài vào. Tôi cũng không biết chỉ làm sao.

Lê Bá Nhẫn

Yêu THVBA nhất
Cài xong rồi dùng như thế nào hả thầy.
Cô vào google, góc bên phải có 9 chấm, bấm vào đó. Tìm đến ứng dụng google meeting rồi mở lên. Rồi copy đường link, gửi đường link cho học sinh tham gia. Khi mình thoát ứng dụng thì Google Meet Attendance List sẽ xuất hiện file svc

NhanSu

SMod
Thành viên BQT
@Lê Bá Nhẫn mình hiểu khi học sinh vào học thì các em có thể nhập tên không đúng quy ước , vì thế khó làm được hoàn chỉnh. Theo mình chỉ cần mã 01, 02... còn họ tên phía sau không cần chính xác lắm. Ví dụ Bùi Quốc Anh mã 01 thì có thể nhập 01-Bùi Quốc Anh hay 01-BuiQuocAnh vẫn được chấp nhận.
Sau đây mình sẽ giúp bạn tổng hợp các file CSV vào sheet bằng power query. Bạn cần bảng mã đầy đủ danh sách các học sinh rồi ghép với bảng tổng hợp bằng công thức. Ngoài ra file excel của bạn không có tháng, năm nên cũng không biết đâu là thứ 7, chủ nhật, ngày nghỉ; không biết tháng có bao nhiêu ngày nên không tính được số buổi nghỉ, vì vậy mình đề xuất sửa cột cuối thành tổng số buổi học.
Cách sử dụng: bạn copy các file csv vào folder D:\DiemDanhMeet\Meet, copy file excel mình gửi rồi bấm Ctrl-Alt-F5 để xem kết quả.

Lê Bá Nhẫn

Yêu THVBA nhất
@Lê Bá Nhẫn mình hiểu khi học sinh vào học thì các em có thể nhập tên không đúng quy ước , vì thế khó làm được hoàn chỉnh. Theo mình chỉ cần mã 01, 02... còn họ tên phía sau không cần chính xác lắm. Ví dụ Bùi Quốc Anh mã 01 thì có thể nhập 01-Bùi Quốc Anh hay 01-BuiQuocAnh vẫn được chấp nhận.
Sau đây mình sẽ giúp bạn tổng hợp các file CSV vào sheet bằng power query. Bạn cần bảng mã đầy đủ danh sách các học sinh rồi ghép với bảng tổng hợp bằng công thức. Ngoài ra file excel của bạn không có tháng, năm nên cũng không biết đâu là thứ 7, chủ nhật, ngày nghỉ; không biết tháng có bao nhiêu ngày nên không tính được số buổi nghỉ, vì vậy mình đề xuất sửa cột cuối thành tổng số buổi học.
Cách sử dụng: bạn copy các file csv vào folder D:\DiemDanhMeet\Meet, copy file excel mình gửi rồi bấm Ctrl-Alt-F5 để xem kết quả.
Cảm ơn anh nhiều. Ý anh nói giống với ý của em. Chắc là do em truyền đạt khó hiểu nên mọi người chưa hiểu ý em.

Lê Bá Nhẫn

Yêu THVBA nhất
Anh ơi, lớp 10A8 chạy ngon rồi. Bây giờ em có 9 lớp thì có chạy được không anh?

NhanSu

SMod
Thành viên BQT
@Lê Bá Nhẫn vậy bạn có chạy được file mình gửi không? Để làm được, bạn cần biết 1 ít về Power Query. PQ là addin của Excel, cần bật lên trước khi dùng.
Bạn gửi file 9 lớp mọi người xem thử.

Lê Bá Nhẫn

Yêu THVBA nhất
@Lê Bá Nhẫn vậy bạn có chạy được file mình gửi không? Để làm được, bạn cần biết 1 ít về Power Query. PQ là addin của Excel, cần bật lên trước khi dùng.
Em chạy được lớp 10A8 rồi. Bây giờ em copy 9 lớp vào rồi. Anh xem file giúp em ạ

Link file: