ListView không sử dụng được trên office 64bit

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Tôi cứ phân vân mãi, là khi nào thì đưa ra bài học về ListView.
Tôi có hai chiếc máy tính, một cái thì dùng được ListView, một cái thì không.

Về giao diện, có thể nói ListView và ListBox là giống nhau, nhưng ListView cho hiện đường kẻ ô như excel, nhìn đẹp hơn. Nhưng đó không phải là lý do mà mình muốn sử dụng ListView. Lý do muốn dùng ListView nhất là vì nó bắt được sự kiện kéo thả, điều mà Listbox không có.
Ví dụ ta kéo một cái ảnh vào Userform và thả chuột ra, cái ảnh hiện ra trước mắt...

Hôm nay đọc một bài viết, mới biết office 32 bít mới dùng được Listview, còn office 64 bit thì không. Các bạn kiểm tra trên máy tính của các bạn nhé. Thảo nào mà đợt trước google các kiểu để chèn file thư viện vào mà cũng không làm thế nào để lôi được cái listview ra.

Như vậy là các bạn khi code, nếu có ý định sử dụng ListView thì hãy cân nhắc. Bởi vì, ở máy người dùng Office 64bit là sẽ chịu chết.
Hiện tại Listview không được coi là tính năng cơ bản, cho nên ở phiên bản Office64 bit không dùng được, còn 32bit thì dùng được.

Với những bạn nhất quyết muốn dùng Listview thì phải chấp nhận phiên bản office 32 bit.

Chưa biết khi nào Microsoft thay đổi, nhưng hiện tại là thế. Chắc chắn các bạn không muốn đứa con tinh thần của mình không hoạt động ở trên một số máy tính nào đó, vậy thì hãy chú ý nhé. Mình từ bỏ Listview cho tới khi nào Microsoft thay đổi.

Phương châm là: Dùng những gì mà mọi người cùng dùng được.