Làm thế nào để code VBA giỏi

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Tôi không dám nhận mình code giỏi. Vì kiến thức thì rộng, luôn học hỏi từ các bạn để cải thiện khả năng code. Tôi cũng mong các bạn học được nhiều điều thông qua diễn đàn này, nơi mọi người trao đổi trên tinh thần học thuật.
Việc diễn đạt làm sao cho dễ hiểu là chủ truơng của diễn đàn. Việc này hẳn là việc khó khăn. Đầu tiên, hãy thử đứng trên lập trường của người đọc, viết như thế này đã dễ hiểu chưa?
Thử phán đoán các câu hỏi có thể có, rồi từ đó trình bày.
Câu hỏi thường gặp là:
- Bạn đang định làm cái gì vậy?

Như thế, việc đầu tiên các bạn nên trình bày khái quát về chuơng trình.

Input chương trình lấy ở đâu?
Output mong muốn là gì?

- Vấn đề của bạn là gì?

Như vậy, cần phải khái quât về chuơng trình. Nên sử dụng sơ đồ khối, giúp người đọc dễ hình dung hơn là đọc cả một bài văn dài, ấy là chưa kể sai chính tả, câu cú lủng củng.
Rồi khoanh vào vị trí mà bạn đang gặp, cần trợ giúp.
Tuơng ứng với vị trí ấy, code hiện tại là gì? Vậy là mọi người nhanh chóng tiếp cận nơi đang xảy ra lỗi.
Tại vị trí ấy, dữ liệu đầu vào là gì?...

Tôi hi vọng, trước những câu hỏi như thế, thay vì tỏ thái độ bất mãn như là "không hiểu họ có muốn giúp mình hay không mà hỏi lắm thế", bạn rút ra kinh nghiệm để những bài trình bày sau dễ hiểu hơn.

Đối với những người tạm coi là tiền bối, có kinh nghiệm, thì dùng lời lẽ chừng mực để xác nhận vấn để mình chưa hiểu.
Và điều quan trọng là, luôn xác nhận, không tự ý phán đoán. Bạn sẽ mất thời gian, tốn công tốn sức trình bày, trong khi điều họ cần bạn giúp khác với điều bạn phán đoán.
Như thế thì, khi họ bổ sung thông tin, sự nhiệt tình ban đầu của bạn sẽ mất hoặc giảm đi "Tốn bao nhiêu thời gian, thôi kệ, không giúp nữa".
Vậy là topic không còn nhận được sự quan tâm, còn hai phía ( người yêu cầu và người trợ giúp) thì đều cảm thấy bất mãn.

Thông qua sinh hoạt trên diễn đàn, đọc bài viết thấy chỗ nào khó hiểu thì bình tĩnh phản hồi để tác giả bổ sung.

Tôi tin rằng, khi chúng ta thống nhất với nhau rằng, cùng thử đứng trên lập trường của nhau để viết bài hoặc phản hồi, thứ các bạn thu được không chỉ là vba, các bạn sẽ học được thái độ làm việc chuyên nghịêp và trưởng thành hơn trong cuộc sống khi bíêt đứng trên lập trường của người khác để suy nghĩ thấu đáo và hành động thận trọng.

Chúc các bạn tham gia diễn đàn vui vẻ, cùng nhau mỉm cười.