Làm sao để dịch ngược file dll về code VBA

quietan

Yêu THVBA
Cho em hỏi Làm sao để dịch ngược file dll về code VBA ạ
em xem bài của a Thứ thì đây là cách bảo mật tốt nhất, vậy muốn đọc ngược lại thì làm thế nào ạ

V

vothanhthu

Guest
Dịch ngược, đây là một kỹ thuật rất khó bạn ạ. Kỹ thuật bảo vệ Code nguồn trong DLL đã được rất nhiều phần mềm lớn thương mại hóa trên thế giới sử dụng. Đều đó chứng minh rằng, DLL đủ khả năng và bảo mật để cho các Công ty lớn tin tưởng và viết Code vào trong đó. Và tất nhiên, khả năng bảo mật cao hay thấp là do khả năng người lập trình viên và ngôn ngữ họ viết là gì. Nếu bạn sử dụng C++ viết rồi sau đó dùng Chống dịch ngược thì thôi rồi.

Nếu bạn đủ khả năng và dùng phần mềm gì đó dịch ngược đc DLL, chưa chắc bạn đã đọc hiểu nó, không phải cứ dịch ngược là ra đc in chang Code nguồn, Code sẽ bị mã hóa rất nhiều. Không ai đủ thời gian và kiên nhẫn ngồi làm việc này nếu không phải là họ được thuê riêng để làm như vậy.

VBA và VB6 thường là 2 ngôn ngữ không dc ưu tiên viết các chương trình lớn vì độ bảo mật của nó. Và mình tin rằng, các chương trình viết trên VBA và VB6 mà còn bị mã hóa ra DLL thì không ai dư thời gian ngồi dịch ngược cả, trừ phi công trình đó có mức độ Code phi phàm.