[Giúpđỡ] Dạy online google meet - tự động chấp nhận theo 1 danh sách email

Tấn Bảo

Yêu THVBA
Sau 1 tuần dạy online mình có 1 nhu cầu là mình muốn chỉ cho 1 nhóm học sinh (có danh sách email cụ thể như link ) vào lớp học học tự động trên google meet theo lịch được đưa ra trên google lịch.
Mình nhờ anh chị em có thể chia sẻ cho mình cách làm với. Cảm ơn anh chị em rất nhiều.
------------------------------
Mình xin ổ sung bài ạ (xin lỗi anh chị em nếu mình không trình bày rõ ràng vì khả năng trình bày của mình)
+ có 1 danh sách (link gởi kèm ) )gồm các cột: Cột 1: Lớp là tên lớp của học sinh đang học, cột 2: STT là số thứ tự của học sinh theo lớp, Cột 3: Họ và tên là tên thật của học sinh, Cột 4: ngày sinh của học sinh, Cột 5: email đăng nhập google meet của học sinh (chính là gmail học sinh).
+ Google meet thì không có chức năng phê duyệt/xác nhận vào cuộc hộp tự động chỉ là người dùng tự xác nhận học sinh vào thủ công, Nếu dùng tiện ích mở rộng thì lại phê duyệt tất cả ai vào.

Vấn đề mình mong được giúp đỡ chỉ phê duyệt học sinh trong lớp (theo danh sách) vào học vì người ngoài vào họ phá lớp học.
Một lần nữa xin được cảm ơn anh chị em nhiệt tình giúp đỡ.

Sửa lần cuối:
Google mêt mình không rành lắm. Dựa theo thông tin bạn đưa thì ít quá, nên không đưa ra được tư vấn gì.
Ở công ty thì xài Microsoft Team. Nếu máy tính cài Outlook nữa thì nó tích hợp vô luôn. Đặt lịch hẹn trong outlook rất tiện.
Nếu thiết định nhóm thì chỉ thành viên trong nhóm tham gia được cuộc họp ấy.

Nghe nói Microsoft Team có bản miễn phí, mình cũng không biết mức độ cho người dùng sử dụng tới đâu. Bạn thử tìm hiểu xem sao.
Vài chia sẻ trong khả năng hiểu biết của mình.

Tấn Bảo

Yêu THVBA
Google mêt mình không rành lắm. Dựa theo thông tin bạn đưa thì ít quá, nên không đưa ra được tư vấn gì.
Ở công ty thì xài Microsoft Team. Nếu máy tính cài Outlook nữa thì nó tích hợp vô luôn. Đặt lịch hẹn trong outlook rất tiện.
Nếu thiết định nhóm thì chỉ thành viên trong nhóm tham gia được cuộc họp ấy.

Nghe nói Microsoft Team có bản miễn phí, mình cũng không biết mức độ cho người dùng sử dụng tới đâu. Bạn thử tìm hiểu xem sao.
Vài chia sẻ trong khả năng hiểu biết của mình.
Xinh cảm ơn anh/chị/em đã quan tâm ạ. Vì trường mình không dùng microsoft team nên mình dùng meet thay thế. Mình có cập nhật lại bài để miêu tả rõ hơn ạ.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Làm công việc gì thì cũng phải hiểu logic. Những người ở đây chưa chắc hiểu công việc bạn đang làm. Với mô tả như thế này thì chỉ còn biết trông đợi vào người có cùng công việc như bạn, đã có trải nghiệm google meet thì họ mới giúp được.
Còn với tư cách là người code, người ta quan tâm là, bạn đang phê duyệt như thế nào. Thủ công thì cụ thể cái thủ công đó như thế nào. Mô tả bằng hình ảnh.
Từ đó sẽ đưa ra phán đoán có thể code tự động quá trình này thay cho thao tác bằng tay hay không.

Tấn Bảo

Yêu THVBA
mình xin mô tả hành động mình như sau.
Bước 1: Mình gởi 1 link cố định google meet cho học sinh (thông qua google lịch), học sinh sẽ tham gia vào link.
Bước 2: Mình vào link trước và đợi học sinh vào (Khi học sinh vào link sẽ có một hộp thoại xuất hiện lên có nội dung "có chấp nhận học sinh vào tham gia không?" với 2 nút lựa chọn: từ chối, xác nhận). Khi đó mình xem bạn nào trong lớp thì mình xác nhận, bạn đó không phải học sinh lớp thì mình từ chối.
Thật sự mình cố gắng mô tả nhất có thể, tuy nhiên mình biết khả năng diễn đạt mình không tốt, rất mong anh chị em bỏ qua cho.
Cuối cùng xin được cảm ơn diễn đàn quan tâm câu hỏi của mình ạ!

giaiphapvba

Administrator
Thành viên BQT
Nếu code thì phải đọc được nội dung thông báo của web. Mình nghĩ việc này khó khả thi.
Thay vào đó, bạn cho học sinh lập Email theo nguyên tắc thống nhất.
Chẳng hạn:
THPTA_LopX_Name.
Như vậy khi ai đó click vào link và hiện thông báo, thì chỉ cần nhìn vào nick đó bạn cũng dễ phán đoán hơn.

Tấn Bảo

Yêu THVBA
Nếu code thì phải đọc được nội dung thông báo của web. Mình nghĩ việc này khó khả thi.
Thay vào đó, bạn cho học sinh lập Email theo nguyên tắc thống nhất.
Chẳng hạn:
THPTA_LopX_Name.
Như vậy khi ai đó click vào link và hiện thông báo, thì chỉ cần nhìn vào nick đó bạn cũng dễ phán đoán hơn.
Mình có danh sách nên mình biết được (mình cũng làm như admin nói). Tuy nhiên cũng có 1 số học sinh vào khá muộn. đang dạy mà cứ đi dò học sinh để chấp nhận nên hơi mất tập trung tý thôi ạ.

PoliVBA

Yêu THVBA
Bạn dùng tiện ích của google này thử, hình con cú mèo: Google Meet Attendance List.