Find and Replace trong Word

Euler

Administrator
Thành viên BQT
Mình chọn xử lý vấn đề câu hỏi có nhiều hơn 4 đáp án, nhiều nhất là tới F. Còn câu hỏi không có lời giải thì chèn thêm Lời giải như đề xuất của bạn.
Trong hai vấn đề này bạn hãy chọn ra một vấn đề bạn ưu tiên giải quyết thôi.
Mỗi vấn đề đều cần thời gian xử lý như nhau và đều phát sinh chi phí là 200k. Bên mình nhận được 200k chứ không phải 400k, nên chúng mình sẽ giải quyết 1 vấn đề thôi.
Dự kiến code hết 3h. Trong ngày thứ 7 sẽ cung cấp demo cho bạn.
Bạn hãy chọn 1 vấn đề trong 2 vấn đề trên đi, để bọn mình tiến hành code.
Nếu bạn có sự hiểu lầm nào về chi phí xin hãy báo lại, bọn mình sẽ hoàn lại tiền mà bạn đã hiểu lầm nếu có.
Cảm ơn bạn.

lamanh

Yêu THVBA
Trong hai vấn đề này bạn hãy chọn ra một vấn đề bạn ưu tiên giải quyết thôi.
Mỗi vấn đề đều cần thời gian xử lý như nhau và đều phát sinh chi phí là 200k. Bên mình nhận được 200k chứ không phải 400k, nên chúng mình sẽ giải quyết 1 vấn đề thôi.
Dự kiến code hết 3h. Trong ngày thứ 7 sẽ cung cấp demo cho bạn.
Bạn hãy chọn 1 vấn đề trong 2 vấn đề trên đi, để bọn mình tiến hành code.
Nếu bạn có sự hiểu lầm nào về chi phí xin hãy báo lại, bọn mình sẽ hoàn lại tiền mà bạn đã hiểu lầm nếu có.
Cảm ơn bạn.
1) Đúng là mình đọc không kỹ, nên có hiểu lầm về phí, các bạn thông cảm nhé.
2) Mình chọn vấn đề 2. Xử lý khi trong đề có câu hỏi nhiều hơn 4 đáp án (5 đáp án hoặc 6 đáp án).
Cảm ơn các bạn.

Euler

Administrator
Thành viên BQT
@lamanh : Đã gửi qua tin nhắn diễn đàn , bạn check nhé. Gỡ bỏ addin cũ đi và xài addin mình vừa gửi, coi xem xử lý tới đáp án F đã ok chưa giúp mình nhé.

lamanh

Yêu THVBA
MÌNH ĐÃ TEST VÀ PHẢN HỒI THÔNG TIN NHƯ SAU:
1) INPUT
Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh

2) OUTPUT

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Từ khóa Lời giải xuất hiện trong nội dung câu hỏi là không đúng rồi.
Thứ nhất từ khóa này được định nghĩa là in đậm và viết hoa chữ L.
Từ khóa này yêu cầu không được xuất hiện trong nội dung câu hỏi.

Bạn hãy xác nhận lại dữ liệu thực tế của mình. Nếu từ khóa này thường xuyên xuất hiện trong nội dung câu hỏi và được in đậm, thậm chí là chữ L được viết hoa thì chúng tôi cần code lại. Còn nếu đây chỉ là giả định cho một tình huống mà thực tế không diễn ra thì không cần code.

Trong trường hợp code, chi phí code : Xin lưu ý với bạn, file Word tiêu chuẩn Bắc Trung Nam là tiêu chuẩn rộng rãi đang áp dụng cho giáo viên cũng không chấp nhận tình huống này.

Với tiêu chuẩn giản đơn mà Tool Ex Test đang sử dụng, giúp các bạn soạn Word dễ thở hơn cũng không chấp nhận từ khóa này ở trong phần nội dung câu hỏi.

Đề xuất: Nếu thực tế dữ liệu của bạn có xuất hiện từ khóa này và cần can thiệp bằng code thì chúng tôi sẽ code giải quyết vấn đề này. Chi phí 1 triệu. Bởi đây là một vấn đề mới. Trong cộng đồng dùng Word của giáo viên cũng không ai chấp nhận một file Word chứa từ khóa Lời giải (in đậm) trong phần nội dung câu hỏi.
Bạn cân nhắc xem có cần code hay không.

Euler

Administrator
Thành viên BQT
-Chỉ chấp nhận câu hỏi chứa lời giải theo như thỏa thuận trước đây đã thống nhất.
Câu hỏi không chứa lời giải thì sẽ sai.
-Các từ khóa nhận diện đã được nếu ở bài viết .
Về cơ bản, các từ khóa nhận diện chỉ nên xuất hiện ở vị trí cần thiết. Trong việc xây dựng dữ liệu đề thi, các bạn hãy tránh sử dụng từ khóa nhận diện ở những nơi không cần thiết, nó sẽ làm chương trình không chạy đúng.
-Chỉ nên mô phỏng lại dữ liệu mà thực tế có xảy ra, và thường xuyên xảy ra.
Chẳng hạn: Nói là từ khóa nhận diện không nên xuất hiện ở vị trí không cần thiết. Nhưng thực tế trong lời giải thường xuyên xuất hiện các dẫn giải lập luận phương án A. thì thế này, phương án B. thì thế kia.
Do đó, chúng tôi nhìn nhận đây là vấn đề cần giải quyết và thực tế đã giải quyết cho bạn.
Đối với các Tool xử lý Tex, thu tiền 500k, thậm chí họ còn không làm điều này. Mặc định các bạn chỉ được sử dụng từ khóa ở nơi được phép.

Do đó với mẫu dữ liệu cố tình đưa Lời giải vào phần nội dung câu hỏi, chúng tôi không chấp nhận kết quả thử nghiệm này. Trừ khi bạn cho rằng dữ liệu thực tế của bạn thường xuyên xuất hiện từ khóa này và mong muốn giải quyết.
Bất cứ vấn đề nào giải quyết cũng sẽ phát sinh thời gian. Do đó, chỉ thực sự cần thiết, thực sự có khả năng xảy ra trong thực tế, thì chúng ta sẽ code. Còn vấn đề nằm trong tưởng tượng, thì sẽ không giải quyết. Suy cho cùng thời gian cũng là tiền.

Mong bạn hiểu.

lamanh

Yêu THVBA
Ở ví dụ trên, mình đặt tình huống giả định để test và thông tin phản hồi với các bạn (Hình như mọi người đang hiểu lầm đó là sự "đòi hỏi"). Thực tế nếu câu hỏi có những từ khóa như vậy, mình có thể sử dụng Ctrl+H thay cụm từ tương đương, rồi đổi lại.

Euler

Administrator
Thành viên BQT
Bạn chỉ nên test dựa trên nội dung đã thống nhất và dựa trên tình hình thực tế có khả năng xuất hiện.
Khi phản hồi thì chúng tôi phải tiếp nhận thông tin và xử lý thông tin này.

Trong thực tế tôi chưa gặp câu hỏi nào mà có chữ Lời giải cả. Nếu có hỏi thì họ hỏi phương án nào là đúng hay sai. Chứ tôi năm nay hơn 70 tuổi, tôi chưa gặp trường hợp nào mà nội dung câu hỏi chứa chữ Lời giải cả.

lamanh

Yêu THVBA
Bạn chỉ nên test dựa trên nội dung đã thống nhất và dựa trên tình hình thực tế có khả năng xuất hiện.
Khi phản hồi thì chúng tôi phải tiếp nhận thông tin và xử lý thông tin này.

Trong thực tế tôi chưa gặp câu hỏi nào mà có chữ Lời giải cả. Nếu có hỏi thì họ hỏi phương án nào là đúng hay sai. Chứ tôi năm nay hơn 70 tuổi, tôi chưa gặp trường hợp nào mà nội dung câu hỏi chứa chữ Lời giải cả.
1) Có thể với lĩnh vực của bạn chữ "Lời giải" không hay gặp trong các câu hỏi. Tuy nhiên ở trường phổ thông mình thường gặp cụm từ "Lời giải" trong câu hỏi.
- Ví dụ với môn của mình cụm từ này xuất hiện trong câu hỏi như: "Lời giải thích của bà A là dựa vào căn cứ ....."
- Hay với các môn khoa học tự nhiên (Toán, Lý, Hóa): "Lời giải của bạn B sai ở bước nào?"
2) Mình hiểu rằng cụm từ "Lời giải" là key-word nên khi sử dụng tool mình sẽ không để nó xuất hiện trong nội dung câu hỏi, như vậy tool sẽ cho kết quả đúng như mong muốn.

Từ khóa (Keyword) là nơi mà chương trình dựa vào đó để đưa ra các xử lý tiếp theo.
Nếu như nội dung câu hỏi có khả năng chưa keyword như vậy, thì form đề thi bạn không nên dùng từ
Lời giải
mà nên dùng
Hướng dẫn giải
Keyword nên là duy nhất và tránh trùng lặp.

Hướng xử lý 1: Sửa lại code, chuyển từ khóa chương trình là Hướng dẫn giải
Hướng xử lý 2: Vẫn giữ lại từ khóa Lời giải nhưng phải kiểm tra trong nội dung câu hỏi có từ khóa này không. Thậm chí trong nội dung hướng dẫn giải có từ khóa Lời giải xuất hiện hay không.

Như vậy nhìn vào có thể thấy hướng xử lý 1 là khả thi. Và việc sửa code không mất nhiều thời gian. Hướng xử lý 2 đòi hỏi phải nhìn lại cả chương trình và can thiệp vào từng khu vực: Khu vực nội dung câu hỏi. Khu vực nội dung hướng dẫn giải.

Hướng xử lý 1: Sửa code 30 phút.

Euler

Administrator
Thành viên BQT
2) Mình hiểu rằng cụm từ "Lời giải" là key-word nên khi sử dụng tool mình sẽ không để nó xuất hiện trong nội dung câu hỏi, như vậy tool sẽ cho kết quả đúng như mong muốn.
Bạn có thể sử dụng từ khóa này nhưng không được in đậm. Trong phần nội dung câu hỏi, đâu nhất thiết phải in đậm nó đâu.

lamanh

Yêu THVBA
Từ khóa (Keyword) là nơi mà chương trình dựa vào đó để đưa ra các xử lý tiếp theo.
Nếu như nội dung câu hỏi có khả năng chưa keyword như vậy, thì form đề thi bạn không nên dùng từ
Lời giải
mà nên dùng
Hướng dẫn giải
Keyword nên là duy nhất và tránh trùng lặp.

Hướng xử lý 1: Sửa lại code, chuyển từ khóa chương trình là Hướng dẫn giải
Hướng xử lý 2: Vẫn giữ lại từ khóa Lời giải nhưng phải kiểm tra trong nội dung câu hỏi có từ khóa này không. Thậm chí trong nội dung hướng dẫn giải có từ khóa Lời giải xuất hiện hay không.

Như vậy nhìn vào có thể thấy hướng xử lý 1 là khả thi. Và việc sửa code không mất nhiều thời gian. Hướng xử lý 2 đòi hỏi phải nhìn lại cả chương trình và can thiệp vào từng khu vực: Khu vực nội dung câu hỏi. Khu vực nội dung hướng dẫn giải.

Hướng xử lý 1: Sửa code 30 phút.
Cảm ơn bạn, mình nghĩ là không cần phải sửa code nữa, tại thời điểm này mình thấy tool thế là ổn rồi. Trong quá trình sử dụng sau này, khi có vấn đề phát sinh hoặc lỗi gì đó mình sẽ thông tin và nhờ các bạn xử lý sau. Cảm ơn các bạn.