Dò tìm theo nhiều điều kiện

vuvu

Yêu THVBA
Chào anh chị ạ,

Em có 1 file báo cáo như sau:
IE: May & Hậu chỉnh:
1/ Em muốn lấy dữ liệu cho dòng may và hậu chỉnh của IE theo điều kiện là lớn hơn hoặc bằng gần nhất may và hậu chỉnh của HR và theo Kiểu (Dòng D3) so với sheet data, nếu so với dữ liệu data không có giá trị nào lớn hơn với điều kiện thì lấy giá trị thấp hơn gần nhất.
2/ nếu HR May bằng 0 thì IE may bằng 0, và xét IE hậu chỉnh theo HR hậu chỉnh tương tự như (1).
Ghi Chú: IE của Hậu chỉnh sẽ lấy theo IE May tương ứng với nó.
Tiêu chuẩn: Lấy số tương ứng với IE may và hậu chỉnh ở dòng D2:M2 ở sheet data
em xin cảm ơn ạ.

Sửa lần cuối:
D

Deleted member 1392

Guest
Khó hiểu bạn ơi, đọc yêu cầu của bạn nó quấn quấn vào nhau. Bạn vẽ hình minh hoạ và kết quả ra demo là như nào đi

vuvu

Yêu THVBA
Khó hiểu bạn ơi, đọc yêu cầu của bạn nó quấn quấn vào nhau. Bạn vẽ hình minh hoạ và kết quả ra demo là như nào đi
- Kết quả của dòng 9: dựa vào điều kiện của dòng 6 và dòng 3, và tìm giá trị lơn hơn hoặc bằng điều kiện dòng 6 ở sheet data, nếu dong 6 mà bằng 0 thì dòng 9 bằng 0
- Kết quả dòng 10: sau khi đã ra kết quả dòng 9 thì lấy kết quả tương ứng với nó để điền vào dòng 10, nếu dong 9 bằng 0 thì lấy dòng 7 để xét.
trường hợp không tìm thấy giá trị lớn hơn hoặc bằng dòng 9 thì lấy giá trị nhỏ hơn hoặc bằng.
Dạ, anh có thể xem phần tô màu bên sheet data để hiểu rõ thêm ạ
em có kết quả ở dòng 9 10 và dòng 5 á anh

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Bạn có thể bớt chút thời gian để trình bày lại cho dễ hiểu không ạ?

• Nếu bạn không biết cách upload ảnh lên diễn đàn, bạn vui lòng tham khảo topic sau: .
  • Bạn lưu ý phải sử dụng thẻ Code khi viết code trên forum. Xin xem mục 4 trong .
  • Bạn nên nói rõ Input là gì? Output muốn ra sao?
  • Bạn nên có file demo. Bạn có thể upload file lên google drive hoặc mediafire.com rồi dẫn link về diễn đàn.

Một bài viết trình bày dễ hiểu là một bài viết sử dụng hình minh họa trực quan. Một bài viết chỉ toàn chữ sẽ khiến người khác không muốn đọc.

Một bài viết dễ hiểu sẽ giảm thiểu thời gian đọc hiểu cho người khác, bạn sẽ nhanh chóng nhận được hỗ trợ nếu bài viết của bạn là một bài viết dễ hiểu.
Chúng tôi mong bạn hiểu và hợp tác.

D

Deleted member 1392

Guest
"Dòng 6 ở sheet data" ?
Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh

Sao kết quả này lại =0 bạn

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
D

Deleted member 1392

Guest
@vuvu Đừng Quote cả bài viết của mình, bạn @ rồi gõ tên mình là được rồi nha, còn câu hỏi sao chỗ đó =0 mình vừa thêm

D

Deleted member 1392

Guest
@vuvu Sao chỗ nào =0 vậy bạn ?, phải là 29 chứ

D

Deleted member 1392

Guest
KQ Demo rất quan trọng vì nó mang mục đích check công thức làm đúng hay sai. Giống như trong cuộc sống, không cần biết anh nói gì Tôi làm theo những gì ghi trong Hợp đồng là OK, ngoài Hợp đồng là không chấp nhận.
Mình làm công thức ra đúng KQ demo của bạn.

Tải file về:

vuvu

Yêu THVBA
KQ Demo rất quan trọng vì nó mang mục đích check công thức làm đúng hay sai. Giống như trong cuộc sống, không cần biết anh nói gì Tôi làm theo những gì ghi trong Hợp đồng là OK, ngoài Hợp đồng là không chấp nhận.
Mình làm công thức ra đúng KQ demo của bạn.

Tải file về:
không có quyền truy cập anh ơi

D

Deleted member 1392

Guest
@vuvu Xin lỗi bạn, lỗi của mình. Bạn check lại link