Định thời gian quay lại File chính

Thien Tan

Yêu THVBA
K/g ac trên diễn đàn, tôi có một vấn đề nhờ ac giúp đỡ:
Tôi tạo 1 file chính (Main) và có nhiều file để nhập liệu (Data1, 2, 3 ...). Khi chạy thì chạy file Main, sau đó chọn file Data để nhập dữ liệu.
Nhờ a/c giúp code: Sau thời gian nhập liệu (VD: 30') thì dù đang ở bất kỳ file Data nào nó sẽ thông báo hết giờ làm việc, tự động quay về file Main, lưu file Data nào có thay đổi dữ liệu. Sau đó thoát khỏi chương trình (không lưu file Main.
Do ko chèn file đc nên tôi gửi đường link, nhờ các a/c giúp.
Rất cảm ơn các a/c

Sửa lần cuối:

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
1. Mình mô tả yêu cầu như thế này, bạn xem có đúng không nhé:
Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh

2. Bạn upload file lên Google drive hoặc mediafire.com giúp mình, rồi kéo link về diễn đàn.
Link bạn cho bên trong có nhiều file, không biết file nào với file nào.

Hiện trạng bạn đang làm được đến đâu rồi, cần giúp ở chỗ nào.

3. Chú ý: (Mình trình bày giúp bạn rồi, bạn chú ý cho các lần sau viết bài thôi)
  • Nếu bạn không biết cách upload ảnh lên diễn đàn, bạn vui lòng tham khảo topic sau: .
  • Bạn lưu ý phải sử dụng thẻ Code khi viết code trên forum. Xin xem mục 4 trong .
  • Bạn nên nói rõ Input là gì? Output muốn ra sao?
  • Bạn nên có file demo. Bạn có thể upload file lên google drive hoặc mediafire.com rồi dẫn link về diễn đàn.

Một bài viết trình bày dễ hiểu là một bài viết sử dụng hình minh họa trực quan. Một bài viết chỉ toàn chữ sẽ khiến người khác không muốn đọc.

Một bài viết dễ hiểu sẽ giảm thiểu thời gian đọc hiểu cho người khác, bạn sẽ nhanh chóng nhận được hỗ trợ nếu bài viết của bạn là một bài viết dễ hiểu.
Chúng tôi mong bạn hiểu và hợp tác.

Ngoài ra, mình nói luôn, địa chỉ IP của bạn là ở HCM, cho nên bạn cân nhắc thực hiện hỏi đáp ở đây, hoặc hỏi trên giaiphapexcel. Tránh trường hợp hỏi ở đây, sau đó lại sang giaiphapexcel nói về chúng tôi thế này thế khác.

BKKBG

Yêu THVBA nhất
Theo mình hiểu, thì bạn code như sau:
Mã:
Sub test()
    Dim t1

t1 = Now() + TimeSerial(0, 0, 10) '10s sau se stop

While Now() < t1
        'Code nhap du lieu o day
        'Luu file da nhap du lieu
    Wend
End Sub
bạn tham khảo topic này:

Thien Tan

Yêu THVBA
Rất cảm ơn sự phản hồi rất nhanh của Admin
1. Về mô tả của Admin: đúng ý của tôi
2. XL khi tôi gửi nhầm link
3. Mình sẽ đọc kỹ các hướng dẫn (quy định)

Cuối cùng: Tôi là 1 người gần 50 tuổi rồi, ko phải là thành phần trẻ trâu, cũng như tôi rất hiếm khi bình luận, bình phẩm trên các trang mạng. Việc IP ở đâu theo tôi ko quan trọng bằng thái độ (bản thân tôi là người Bắc). Trường hợp Admin cảm thấy ko thoải mái hoặc lo ngại những phản hồi ko tích cực thì nên thông báo khi có ai đó đăng ký tài khoản. Riêng tài khoản của tôi, Admin có thể block nếu xét thấy ko ổn, tôi đảm bảo ko có bất kỳ ý kiến gì. Xin cảm ơn

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Ừm , OK. Mai mình sẽ xem cho bạn. Giờ cũng muộn rồi, bạn nghỉ ngơi đi.
Xin lỗi bạn, không phải bắc hay nam. Mà diễn đàn đã dính mấy vố, mình cũng không có thời gian để dây dưa vào mấy chuyện cà khịa vô bổ cho nên nói trước, mất lòng trước còn được lòng sau.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Cho mình hỏi:
sau đó chọn file Data để nhập dữ liệu
Cái này là bạn nhập dữ liệu bằng tay à? Không phải là macro nhập dữ liệu à bạn?. Và sau 30s (thời gian giả định-có thể tùy biến) thì bạn muốn chương trình tự động lưu các file data và quay về file Main à?
Mục đích của việc này là gì vậy bạn?

Thien Tan

Yêu THVBA
Thực ra 3 file đó chỉ là file VD thôi, tôi tạo chương trình để nhập dữ liệu các công ty xin cấp chứng chỉ hành nghề, số liệu rất lớn. Trên mỗi file data sẽ có form để nhập liệu. Tôi định thời gian để khi bắt đầu mở chương trình, nó sẽ chỉ cho mình 1 khoảng t/gian nhất định để làm 1 việc nào đó (VD nhập dữ liệu của các cty, nhập dữ liệu của các cá nhân, nhập nội dung đơn đề nghị ...). Do đó kể các file data cũng sẽ có các macro, các form. Câu hỏi của Admin là đúng cái tôi cần đó.
Cảm ơn Admin

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Ừ mai mình sẽ tóm tắt ý hiểu của mình một lần nữa để bạn xác nhận.
Mình chỉ tò mò sao bạn lại khắt khe qui định nhập trong khoảng thời gian nhất định dù xong hay không cũng kệ.
Thắc mắc nữa là, liệu chúng ta có thể xem lại thiết kế để việc nhập này là tự động chứ ko phải nhập bằng tay trên form có sẵn hay không?

Xin lỗi vì tôi tự ý chen ngang ý tưởng thiết kế của bạn. Tôi chỉ muốn chúng ta có được bản thiết kế tốt nhất trước khi code thôi.

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Chào bạn @Thien Tan :
Qua nội dung trao đổi với bạn, tôi hiểu như sau:

Như vậy là trong khi UserForm (File Main) đang được mở, thì lúc đó các macro1 của file Data1 cũng thực thi, macro2 của file Data 2 cũng thực thi...
Trong cùng một thời điểm, có hai thủ tục macro chạy đồng thời là không khả thi.

File demo của bạn đưa ra chưa làm rõ được là cac file Data1, Data2,... được nhập liệu như thế nào. Nhưng bạn nói tới form thì tôi hình dung là trên các File này có UserForm để nhập dữ liệu.
Như thế thì tôi hình dung vấn đề bây giờ là:

Ta sẽ xem vấn đề hai UserForm trên 2 file khác nhau có đồng thời xuất hiện được không nhé. (Tôi đã kiểm tra và xác nhận là có thể được).

Như vậy, để xác nhận khi nào tới thời điểm t1+30s thì không chỉ Macro file Main, mà điều này phải được tiến hành trên các file Data1, Data2,...
Mỗi khi UserForm data1, UserForm data2,... được mở lên, chúng sẽ xác nhận đã tới thời điểm t1 + 30s chưa để dừng và quay về file Main.

Ngay khi file Main được mở lên và bạn click vào File Data1, file txt sẽ được tạo, trong file txt sẽ ghi thời gian kết thúc công việc.
Khi tiến hành chạy macro trên các file data1, data2,... các macro này sẽ kiểm tra thời gian trong file txt và kết thúc công việc.

Như vậy, tôi đã trình bày xong ý tưởng của mình.
Chúng tôi không thể code hỗ trợ bạn nếu chỉ nhận file data1, data2,... như hiện nay bạn đang gửi cho chúng tôi xem. Macro cụ thể của các file data1, data2,... là như thế nào, sau đó chúng ta sẽ chèn code vào.

Hoặc bạn có thể gửi ý tưởng này cho bất cứ ai trong cơ quan tổ chức của bạn, họ có thể code được. Trong vài trường hợp chúng tôi nhận thấy mọi người thường ngại trao file ra bên ngoài do tính bảo mật mà tổ chức cơ quan mọi người quy định. Ở góc độ bàn luận ý tưởng, tôi đã trình bày xong.

Thien Tan

Yêu THVBA
Thật sự là tôi rất cảm ơn Admin. Vì tôi làm CQ nhà nước nên vấn đề bảo mật đúng như Admin đã nêu. Tôi sẽ gửi lại lên Diễn đàn file chương trình tôi tạo (tôi sẽ lược bỏ những phần không được phép) và nhờ Admin giúp đỡ code.
Một lần nữa tôi rất cảm ơn Admin.
Chúc mọi người một ngày CN vui vẻ (mặc dù đang phải cách ly).