Cách chèn ảnh tự động co kích thước vừa khít ô

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Danlamborghini

Yêu THVBA
- Thông thường: sau khi chèn ảnh sau khi chèn ảnh rồi điều chỉnh kích thước thủ công. Chỉ hiệu quả với số lượng ảnh ít.
Bạn cần đăng nhập để thấy hình ảnh

- Vấn đề: với rất nhiều ảnh ( khoảng 100 ảnh), các ảnh lại có kích thước và tỷ lệ khác nhau, làm thủ công sẽ mất nhiều thời gian.
=> Cần tìm giải pháp mới: khi chèn ảnh, ảnh tự động co kích thước vừa khít với ô.

Nhờ các bác giúp đỡ!
Em cám ơn./
link file drive:

Sửa lần cuối:

giaiphapvba

Administrator
Thành viên BQT
Bạn có thể bớt chút thời gian để trình bày lại cho dễ hiểu không ạ?
  • Nếu bạn không biết cách upload ảnh lên diễn đàn, bạn vui lòng tham khảo topic sau: .
  • Bạn lưu ý phải sử dụng thẻ Code khi viết code trên forum. Xin xem mục 4 trong .
  • Bạn nên nói rõ Input là gì? Output muốn ra sao?
  • Bạn nên có file demo. Bạn có thể upload file lên google drive hoặc mediafire.com rồi dẫn link về diễn đàn.

Một bài viết trình bày dễ hiểu là một bài viết sử dụng hình minh họa trực quan. Một bài viết chỉ toàn chữ sẽ khiến người khác không muốn đọc.

Một bài viết dễ hiểu sẽ giảm thiểu thời gian đọc hiểu cho người khác, bạn sẽ nhanh chóng nhận được hỗ trợ nếu bài viết của bạn là một bài viết dễ hiểu.
Chúng tôi mong bạn hiểu và hợp tác.

Chú ý: Hãy đưa ra hình ảnh mô tả điều bạn muốn, để ai cũng hình dung được.

Danlamborghini

Yêu THVBA
Bạn có thể bớt chút thời gian để trình bày lại cho dễ hiểu không ạ?
  • Nếu bạn không biết cách upload ảnh lên diễn đàn, bạn vui lòng tham khảo topic sau: .
  • Bạn lưu ý phải sử dụng thẻ Code khi viết code trên forum. Xin xem mục 4 trong .
  • Bạn nên nói rõ Input là gì? Output muốn ra sao?
  • Bạn nên có file demo. Bạn có thể upload file lên google drive hoặc mediafire.com rồi dẫn link về diễn đàn.

Một bài viết trình bày dễ hiểu là một bài viết sử dụng hình minh họa trực quan. Một bài viết chỉ toàn chữ sẽ khiến người khác không muốn đọc.

Một bài viết dễ hiểu sẽ giảm thiểu thời gian đọc hiểu cho người khác, bạn sẽ nhanh chóng nhận được hỗ trợ nếu bài viết của bạn là một bài viết dễ hiểu.
Chúng tôi mong bạn hiểu và hợp tác.

Chú ý: Hãy đưa ra hình ảnh mô tả điều bạn muốn, để ai cũng hình dung được.
Mình gửi bạn file demo:
Thanks bạn

giaiphapvba

Administrator
Thành viên BQT
Chào bạn.
Theo như bạn mô phỏng thì mình hiểu là các bức ảnh đang nằm sẵn trên sheet rồi. Và nhiệm vụ là di chuyển cho chúng nằm gọn vào trong cells tương ứng.
Tuy nhiên cũng có cách hiểu khác, các bức ảnh đang nằm trong folder trên máy tính, nhiệm vụ của macro là lấy chúng cho vào sheet rồi di chuyển vào trong các cells tương ứng.
Vậy đâu là đáp án đúng?

Ngoài ra, việc mô tả như thế này cũng hết sức cảm tính. Nếu có thể, bạn hãy upload 100 bức ảnh của bạn lên google drive rồi kéo link về đây có được không ạ?

Theo hình mô tả thì macro sẽ gắp bức ảnh màu đỏ về nơi bạn mô tả là màu đỏ. Trong thực tế các bức ảnh của bạn như thế nào là điều chúng tôi không biết. Và tôi nghĩ dùng màu sắc để xác định vị trí là giải pháp không tốt.

Tôi nghĩ hoạt động mà bạn muốn, là lấy các bức ảnh trong một folder trên máy tính, sắp xếp vào cột C vừa với diện tích cells như file bạn mô tả. Cột B ghi tên file ảnh.

Không biết điều tôi hiểu có đúng không?

Danlamborghini

Yêu THVBA
Mình xin nói rõ hơn 1 chút ạ:
- Input: giả sử mình có 3 bức ảnh kích thước khác nhau (được gửi từ 3 người khác nhau) được lưu trong 1 folder
- Output: chèn 3 ảnh đó vào 1 form có sẵn với điều kiện, ảnh sau khi được chèn sẽ tự động co kích thước vừa ô của form đó ( không cần điều chỉnh kích thước thủ công)

Sửa lần cuối:

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Chào bạn.
Tôi rất tiếc phải thông báo với bạn rằng, nếu bạn không hợp tác theo yêu cầu của quản trị viên, topic này sẽ được di chuyển hoặc xóa.
Hãy gửi các bức ảnh đó lên đây để người code có input code demo.
Mong bạn hợp tác.

Euler

Administrator
Thành viên BQT
Vì bạn không trao cho chúng tôi file demo input, ảnh đó là ảnh gì, GIF hay JPG hay PNG hay thập cẩm...
Cho nên rất khó để hỗ trợ bạn. Tuy nhiên bạn có thể tham khảo tool sau:

Tool này cũng lấy các ảnh (GIF) trong một folder và chèn vào Excel tạo ra input như trên.
Link download tool:
Topic liên quan:
Rất mong bạn ủng hộ chúng tôi có thêm kinh phí duy trì hoạt động diễn đàn:
Thông tin ủng hộ diễn đàn:
Tài khoản Ngân hàng thương mại cổ phần Ngoại thương Việt Nam Vietcombank, số tài khoản: 0011003264055
Chi nhánh Quận Hoàn Kiếm, Hà Nội.
Chủ tài khoản: Phạm Minh Hoàng.

Danlamborghini

Yêu THVBA
Chào bạn.
Theo như bạn mô phỏng thì mình hiểu là các bức ảnh đang nằm sẵn trên sheet rồi. Và nhiệm vụ là di chuyển cho chúng nằm gọn vào trong cells tương ứng.
Tuy nhiên cũng có cách hiểu khác, các bức ảnh đang nằm trong folder trên máy tính, nhiệm vụ của macro là lấy chúng cho vào sheet rồi di chuyển vào trong các cells tương ứng.
Vậy đâu là đáp án đúng?

Ngoài ra, việc mô tả như thế này cũng hết sức cảm tính. Nếu có thể, bạn hãy upload 100 bức ảnh của bạn lên google drive rồi kéo link về đây có được không ạ?

Theo hình mô tả thì macro sẽ gắp bức ảnh màu đỏ về nơi bạn mô tả là màu đỏ. Trong thực tế các bức ảnh của bạn như thế nào là điều chúng tôi không biết. Và tôi nghĩ dùng màu sắc để xác định vị trí là giải pháp không tốt.

Tôi nghĩ hoạt động mà bạn muốn, là lấy các bức ảnh trong một folder trên máy tính, sắp xếp vào cột C vừa với diện tích cells như file bạn mô tả. Cột B ghi tên file ảnh.

Chào bạn.
Vậy đâu là đáp án đúng?

Tôi nghĩ hoạt động mà bạn muốn, là lấy các bức ảnh trong một folder trên máy tính, sắp xếp vào cột C vừa với diện tích cells như file bạn mô tả. Cột B ghi tên file ảnh
.............................................
Cũng gần đúng ý này nhưng mình muốn chèn ảnh với tên bất kỳ, khôn liên quan tới tên ở cột B.
chèn từng ảnh 1 vào từng ô nhưng ảnh sau khi được chèn sẽ tự co kích thước vừa ô đó
Thanks./

tuhocvba

Administrator
Thành viên BQT
Tôi nghĩ hoạt động mà bạn muốn, là lấy các bức ảnh trong một folder trên máy tính, sắp xếp vào cột C vừa với diện tích cells như file bạn mô tả. Cột B ghi tên file ảnh
.............................................
Cũng gần đúng ý này nhưng mình muốn chèn ảnh với tên bất kỳ, khôn liên quan tới tên ở cột B.
chèn từng ảnh 1 vào từng ô nhưng ảnh sau khi được chèn sẽ tự co kích thước vừa ô đó
Thanks./
Cũng gần đúng ý này nhưng mình muốn chèn ảnh với tên bất kỳ, khôn liên quan tới tên ở cột B. => Họ không nói tên liên quan gì tới cột B. Họ nói lấy tên file ảnh ghi vào cột B.
Bạn không đưa file demo. Thái độ không hợp tác. Tôi chính thức ban nick cấm truy cập bạn.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.